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TANGAZO LA SERIKALI  Na………………La tarehe……………………… 

 

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA  

  

(Sura ya 290) 

 

SHERIA NDOGO 
 

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

SIKONGE  ZA MWAKA, 2015. 

 

 

Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE za Mwaka, 2015 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali  

 

Eneo la 

matumizi 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE 

 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo; 

 

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya huduma na 

vibali vitolewavyo na Halmashauri; 

 

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa biashara wa Halmashauri, 

Afisa mtendaji na Afisa yeyote atakayeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;   

 

“Afisa Mtendaji” maana yake ni:-  

(a) Linapotumika kuhusiana na kata maana yake ni Afisa 

Mtendaji wa Kata. 

(b) Linapotumika kuhusiana na Kijiji, maana yake ni Afisa 
Mtendaji wa kijiji. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

SIKONGE. 

 

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi kutoka Halmashauri 

kwa ajili ya kuendesha shughuli yoyote; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya wilaya ya SIKONGE; 

 

 “Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya kupata 

huduma au kuendesha biashara kwenye eneo la Halmashauri; 
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“Vibanda” maana yake ni vibanda vya biashara vilivyojengwa 

katika viwanja vinavyomilikiwa na Halmashauri au watu binafsi; 

 

“Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi 

iliyoteuliwa kwa niaba ya Halmashauri kukusanya ushuru wa 

Halmashauri: 

 

 “Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

 

Utozaji wa 

Ada na Ushuru 

4. (1)  Halmashauri itatoza Ada na Ushuru kwa ajili ya huduma, vibali na 

leseni zitolewazo kama zilivyooneshwa kwenye jedwali la Sheria 

Ndogo hizi 

 

  (2) Ada na Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi unapaswa 

kulipwa kabla ya huduma kutolewa. 

 

  (3) Halmashauri au wakala atatoa stakabadhi yenye nembo ya 

Halmashauri kama kielelezo cha malipo ya Ada au Ushuru; 

Wajibu wa 

kulipa ada au 

ushuru 

5  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa Ada au Ushuru 

utozwao  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kulipa Ada au Ushuru 

kama ilivyoelekezwa kenye jedwali la Sheria Ndogo hizi; 

Ukusanyaji wa 

ada na ushuru 

 

6 (1) Ikiwa mtu yeyote anayetakiwa kulipa Ada na Ushuru atashindwa 

kulipa ndani ya muda unaotakiwa kulipa, Halmashauri inaweza 

kukusanya Ada hizo kwa njia ya kufungua kesi ya madai 

mahakamani. 

 

  (2) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu cha 6 (1)  

Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya Ada na Ushuru kwa njia 

ya kukamata na kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye 

thamani sawa na deni la Ada au Ushuru unaodaiwa. 

 

  (3) Baada ya siku kumi na nne (14) kupita kuanzia tarehe ya kukamata  

mali za mdaiwa Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kwa 

njia ya mnada mali zilizokamatwa baada ya Mkurugenzi kutoa 

taarifa ya maandishi siku ishirini na moja (21)  ya kusidio la kuuza 

mali hizo baada ya siku ishirini na moja kuisha, Halmashauri itauza 

mali hizo; 

; 

Wakala  7. (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala wa kukusanya Ada na 

Ushuru kwa ajili ya eneo lote au sehemu ya Halmashauri.. 

  (2) Halmashauri inaweza kutangaza Zabuni ya ukusanyaji Ushuru wa 

minada na mifugo kwa kuingia mkataba na wakala atakayeshinda 

zabuni hiyo. Wakala huyo atawajibika kukusanya  Ushuru huo ikiwa 
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ni mtu binafsi, kampuni, au taasisi, kutegemea na mkataba 

utakaosainiwa na wakala huyo na Halmashauri 

  (3) Wakala atakayeteuliwa na Halmashauri kutekeleza jukumu lolote 

chini ya Sheria Ndogo hizi atawajibika kusimamia ukusanyaji wa 

Ushuru huo kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi 

na atakuwa na uwezo wa kumshitaki mtu yeyote atakayeshindwa 

kwa makusudi kulipa Ushuru anaotakiwa kulipa. 

Wajibu wa 

wakala 

8.  . Wakala atakuwa na majukumu yafuatayo kwa Halmashauri;- 

(a) Kukusanya na kupokea ushuru kwa viwango 
vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo ambalo ameteuliwa kukusanya 
ushuru husika; 

(b) Kuwasilisha makusanyo yote anayowajibika kukusanya kwa 
kuzingatia mkataba alioingia na Halmashauri  

(c) Kutoa taarifa kwa Halmashauri kuhusiana na mtu yeyote 
ambaye kwa makusudi amekataa au ameshindwa kulipa 
Ushuru husika; na  

(d) Pale inapowezekana kuishauri Halmashauri juu ya 
kuboresha ukusanyaji wa Ushuru; 

(e) Kutoa taarifa ya mwenendo wa mapato kila baada ya Miezi 
mitatu (3) 

 

Kutowajibika 

kwa 

Halmashauri 

9.   Halmasahuri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa namna 

yoyote ile itakayo tokea aidha wakati wa kukusanya madeni au kwa 

mali zitakazokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri; 

Wajibu wa 

mfanyabiashar

a 

10   Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ndani ya Halmashauri 

kuendesha shughuli zake za biashara katika maeneo ya masoko. 

Wajibu wa kila 

mtu 

11  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu binafsi, taasisi, au kampuni 

zinazojihusisha na shughuli za utafiti, uchimbaji, au uuzaji wa 

rasilimali za madini katika eneo la Halmashauri kuhakikisha 

kwamba wamejisajili katika rejesta maalum ya Halmashauri kabla 

ya kuanza shughuli zozote ndani ya eneo la Halmashauri. 

Makosa 12

. 

(1) 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu 

yeyote;- 

(a) Atakataa au atashindwa kutii agizo lolote atakalopewa na 
Afisa mwidhiniwa au wakala 

(b)  Atakataa au atajaribu kukataa kulipa Ada na Ushuru; 
(c) Atashawishi mtu, watu, au kundi la watu kukataa kulipa 

Ushuru na/au Ada; 
(d) Atakwepa au kujaribu kukwepa kulipa Ada na/au Ushuru; 
(e) Atamzuia Afisa mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake 

kisheria 
(f) Atafanya biashara nje ya maeneo yaliyoainishwa kama eneo 

la kufanyia biashara. 
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(2)  

Mtu yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atakiri kosa hilo kwa 

kujaza fomu maalumu mbele ya mkurugenzi ili kufifilisha kosa 

kama ilivyo katika Sheria Ndogo hizi. 

Adhabu  13  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa la na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita 

jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo na 

kulipa ushuru huo. 

    
JEDWALI 

SEHEMU: A 
ADA NA USHURU WA MAZAO YA MALIASILI 

AINA YA ZAO KIWANGO CHA 

USHURU 
Kibali cha kuvuna mti/ miti 1000/= kwa kila mti  
Ada ya usajili wa  biashara ya 

mazao ya misitu 
100,000/= kwa 

mwaka 
 

SEHEMU: B 
ADA YA MBAO ZA MATANGAZO YA BIASHARA NA 

PROMOSHENI 
 
AINA YA TANGAZO  KIWANGO CHA USHURU 
Sigara au duka la jumla 30,000/= kwa mwaka 
Bia  30,000/= kwa mwaka 
Coca cola /pepsi,maji n.k 30,000/= kwa mwaka 
zabuni au  mikutano 15,000/= kwa mwaka 
Benki au tanesco  30,000/= kwa mwaka 
Simu- TTCL 30,000/= kwa mwaka 
 Simu za mikononi 30,000/= kwa mwaka 
Posta  30,000 kwa mwaka 
Vituo vya mafuta 50,000/= kwa mwaka 
Bar/ grocery,stationary,studio  20,000/= kwa mwaka 
Nyumba za wageni 20,000/= kwa mwaka 
Hoteli ndogo 
Hoteli  kubwa 

10,000/= kwa mwaka 
20,000/=kwa mwaka 

Maduka ya kawaida  10,000/= kwa mwaka 
Mbao za samani au hardware 20,000/= kwa mwaka 
Mashine za nafaka  10,000/= kwa mwaka 
Karakana  20,000/= kwa mwaka 
Duka la dawa na mengineyo  10,000/= kwa mwaka 
Ushauri wa kitaalamu 15,000/= kwa mwaka 
Vitalu na vifaa vya ofisni 10,000/= kwa mwaka 
Kununua na kuuza mazao 10,000 kwa mwaka  
Kuvumisha matangazo kwenye 

vyombo vya barabara kwa 

kutumia vipaza sauti 

20,000/= kwa kila tukio 
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SEHEMU: A 

USHURU WA KUEGESHA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA 

MAGULIO, MASOKO NA MINADA. 
 

AINA YA GARI USHURU KWA SIKU 
Gari / basi kubwa  2000/= hadi 3000/= 
Magari madogo (hiace) 1500/=  
Taxi  1000/= 
Pikipiki au bajaji  500/= 
Magari binafsi yasiyo ya biashara 500/=  
Gari dogo la mizigo (lori au pick up) 

chini ya tani 7 
3000/= 

Gari kubwa la mizigo zaidi ya tani 7 4000/= 
 

 

 

 
SEHEMU: B 

 
II: MATANGAZO YANAYONG’AA NA YASIYONG’AA 

Yanayong’aa @ mita 1 mraba 8,000/=  kwa mwaka 
Yanayong’aa yasiyo zidi mita 1mraba 6,000/= kwa mwaka 
Yasio ng’aa @mita 1 mraba 
Yasio ng’aayasiyozidi mita 1 mraba 

6,000/= kwa mwaka 
4,000/=kwa mwaka 

 
SEHEMU C. 

USHURU WA MACHINJIO 
Aina ya Mifugo Kiwango cha  ushuru 

Ng’ombe 1500 
Mbuzi 1000 

Kondoo 1000 
Nguruwe   1500 

 
SEHEMU: D 

USHURU KATIKA MASOKO NA MAGULIO. 
AINA YA BIASHARA USHURU KWA SIKU 
Biashara ya nguo za mitumba  500/= 
Biashara za nguo za madukani 500/= 
Biashara ya viatu vya mitumba 500/=  
Biashara ya mama lishe  500/= 
Biasahara ya vileo 500/= 
Biashara ya kuuza nyama 500/= 
Michezo mbalimbali katika soko 500/= 
Biasahara za bidhaa za urembo 500/= 
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Biashara ya vyombo vya ndani 2000/= 
Bisahara ya samaki mbalimbali 500/= 
Minada ya hadhara ( auctioner’s charge) 5,000/= 

Miwa  2,000/=  kwa tela 
 

       Biashara nyingine ambazo hazijaorodheshwa hapa 500/= 
 

 
SEHEMU: E 

USHURU WA NGOZI 
 

AINA YA NGOZI KIWANGO CHA USHURU  
Ngozi ya ng’ombe 300/= kwa kipande 
Ngozi ya mbuzi 200/= kwa kipande 
Ngozi ya kondoo 200/= kwa kipande 

 
 SEHEMU: F 

ADA ZA BURUDANI 
Aina ya burudani na utamaduni Ada na ushuru wa kibali 
Mziki wa disiko  10,000/= kwa tukio 
Muziki na dansi  20,000/= kwa tukio  
maigizo ya mazingaombwe kwa siku moja 5,000/= kwa tukio 
kuonyesha video au sinema kwa siku moja 5,000/= kwa tukio 
Leseni ndogo kwa waganga wa kienyeji  30,000/= kwa mwaka 
Matangazo au promosheni  20,000/= kwa tukio 
Mshindani ya urembo (miss)  20,000/= kwa tukio 
Salon  25,000/= kwa mwezi 
Wasambazaji wa kebo (cables)  30,000/= kwa mwezi 
Muziki wa taarabu 10,000/= kwa kila tukio 
Vituo vya Tv, na radio  100,000/= kwa mwaka 
Mchezo wa puli (pool table) 20,000/= kwa mwaka 
Wamiliki wa kumbi za burudani (viti 0-                       

100), viti 100 nakuendelea      
30,000/= kwa mwaka 
50,000/=kwa mwaka 

Kupiga picha za video 5000/= kwa tukio 
Burudani nyinginezo 5000/= kwa kila tukio 
Usajili wa vikundi vya sanaa 25,000/= 

 

SEHEMU:G 

ADA YA UKAGUZI NA IDHINI YA UJENZI 

AINA YA JENGO KIASI (SHILINGI) 

Minara ya simu (telephone tower)  250,000/= 

Ghorofa (2 stores and above)  150,000/= 

Nyumba za biashara ( gesti, hoteli, maduka)  50,000/= 

Kituo cha mafuta  100,000/= 

nyumba za makazi  10,000/= 

Nyumba za makazi na biasahara 25,000/= 

Shule binafsi, na Hospitali binafsi 50,000/= 

Ofisi binafsi  100,000/= 

Maghala na Bohari 100,000/= 
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Uzio wa ujenzi 50,000/= 

Majengo mengine ambayo hayajatajwa 20,000/= 

 

SEHEMU: H 

ADA YA MABADILIKO YA JENGO LILILOPO 

AINA YA JENGO  KIASI (SHILINGI)  

Nyumba ya kuishi 5,000/= 

Nyumba ya biashara 10,000/= 

Gholofa  100,000/= 

Kiwanda, bohari, ghala, n.k  100,000/= 

Majengo mengine ambayo hayajatajwa 

hapa 

10,000/= 

 

SEHEMU: I 

 

ADA YA KUKODI MAGARI YA HALMASHAURI 

AINA YA GARI ADA YA KUKODI 

GARI NDOGO…………………… 1,600/= Kwa kila 

kilomita moja 

MALORI………………………… 

GREDA  ………………650,000/=                                                                       

250,000/= Kwa masaa  

kwa masaa manane 

 

SEHEMU: J 

ADA YA KUOMBA ZABUNI 

AINA YA ZABUNI  KIASI CHA ADA  

Uwakala na watoa huduma –

isiyopungua-              

50,000/= 

Zabuni zingine-isiyopungua 100,000/= 

 

 

SEHEMU: K 
USHURU WA KITUO CHA MABASI YA ABIRIA  

Idadi ya abiria  Kiwango cha ushuru kwa siku 

 4 – 8 1,000/=  

9 – 17 1,500/=  

18 – 34 2,000/= 

35 – 65 3,000/=  

66 au zaidi  5,000/= 
 

SEHEMU: L 

USHURU WA KUEGESHA MAGARI YA MIZIGO ENEO 

LILILOTENGWA. 

Uzito wa gari  Kiwango cha ushuru kwa siku  

Chini ya tani3 1,000/= 

Tani 3-6 2,500/=  

Tani 7-10 5,000/= 

Zaidi ya tani  10   10,000/= 
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                          SEHEMU: M 

 USHURU WA MIFUGO MINADANI 

 

Aina ya Mifugo  Kiwango cha ushuru (tsh)   

Ng’ombe 5,000/= 

Mbuzi  1500/=  

Kondoo  1500/= 

Kuku /Bata 

Punda…………5000/=                             

500/= 

 

 

 

            SEHEMU: O 

USHURU WA BIASHARA MBALIMBALI 

Vibanda vya mama lishe   ndani na nje ya soko   sh   500/=kwa siku 

Vyumba vya maduka ndani ya Soko kati ya sh 5,000/= hadi 

10,000/= kwamwezi 

Kukodi meza ndani ya soko sh 10,000/= kwa mwezi 

Ushuru wa meza ndani ya Soko  sh 500/= kwa siku 

Meza za nje ya soko mitaani sh 500/= kwa siku 

Meza  za samaki,au toroli za bidhaa ndani au nje ya soko sh 500/= 

Meza za matunda sh 500/= kwa siku 

Wauza kuku tenga sh 500/=kwa siku 

Wauza mitumba ndani na nje ya soko sh 500/= kwa siku 

Kukodi ukumbi wa Halmashauri sh 200,000/=kwa siku 

Ushuru wa makwama kila kwama sh 3,000/= kwa mwezi 

Ushuru wa kuifadhi mazao ya misitu au chakula@ tsh 6000/=  

Ushuru wa gobore 1 sh 5,000/= kwa mwaka 

Ushuru wa vibanda vya huduma za pesa (m-pesa,tigopesa,airtel 

money n.k) tsh 12,000/= kwa mwezi  

 

HATI YA KUKIRI KOSA 

 

Tarehe……………………………… 

 

Hati Na……………………………… ya mwaka 20…………. 

 

Mimi…………………………………………………………… 

nakiri Chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE za mwaka 

2015 kutenda makosa yafuatayo:- 

 

1………………………………………………………………… 

2.………………………………………………………………… 
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Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya 

Shilingi…………………….(kwa maneno…………………….) 

badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya. 

 

Saini ya Mkosaji……………………………………. 

Tarehe………………………………… 

 

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-  

Jina………………………………………            

Cheo……………………………………… 

Saini………………………………...........                  

Tarehe……………………...................... 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE ilibandikwa katika Sher ia Ndogo hizi kufuatia 

Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 30 mwezi Aprili 

mwaka 2015 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;- 

 

 

 

……………………………..SHADRACK MHAGAMA 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE. 

 

 

 

…………………………….. 

ROBERT KAMOGA 

Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE. 

 

 

 

 

NIMEKUBALI. 

 

 

……………………………. 

MHE.MIZENGO P.PINDA(MB) 

WAZIRI MKUU. 

 

 

Dodoma 

Tarehe…………2015. 
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe …………. 

 

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA  

  

(Sura ya 290) 

 

SHERIA NDOGO 
 

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

SIKONGE  ZA MWAKA 2015. 

 

 

Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Kodi ya 

Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE za Mwaka, 

2015 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali  

 

Eneo la 

matumizi 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya 

Wilaya ya SIKONGE. 

 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;- 

 

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi hii ni pamoja na Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

SIKONGE. 

 

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni 

pamoja na kodi na ada katika mwaka wa mapato.  

 

“Hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho 

zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara baada 

ya kipindi cha hesabu kwa mjibu wa kifungu cha 9 cha 

Sheria Ndogo hizi pamoja na nyaraka au maelezo 

yatakayotakiwa kutolewa kwa mjibu wa Sheria Ndogo 

hizi;- 

 

“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka, au hesabu au 

maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya 

bidhaa au huduma zilizoanzishwa, zilizosambazwa 
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zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni 

pamoja na jumuisho la awali au la mwisho; 

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 

biashara zake; 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya wilaya ya SIKONGE; 

 

“Mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi 12 ya 

kalenda ya mwaka; 

 

“Mkusanya kodi” maana yake ni mtumishi au wakala 

aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi; 

 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa 

Sura 290 

 

“Taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa kwa 

mjibu wa sheria ya kampuni au sheria ya majina ya kibiashara 

inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa 

za mazao ya Kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma 

na, au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi 

au kikundi au mtu  yeyote anayeendesha shughuli za biashara na 

ana leseni ya biashara. 

 

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, 

kampuni au taasisi, yoyote iliyoteuliwa na Halmashauri 

kukusanya ushuru kwa niaba yake: 

 

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

 

Utozaji kodi 

 

4. (1) Halmashauri itatoza kodi ya huduma kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi kutoka kwa kila kampuni, taasisi ya kibiashara au 

kikundi au mtu ambaye ana leseni ya biashara katika kila mwaka 

wa mapato ambayo ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) 

ya hesabu ya shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au 

huduma kutoka nje ya nchi zinazofanyika katika eneo la 

Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani ya mlaji 

(VAT). 
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  (2) Kodi hiyo italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa au wakala 

aliyeteuliwa kukusanya Ushuru kwa niaba ya Halmashauri  

Uwasilishaji 

taarifa kuhusu 

shughuli za 

kibiashara 

 

 

 

5. (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza kumtaka mlipa 

kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa 

kamili za shughuli za kibiashara zikionyesha thamani ya kiasi na 

thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, 

kutolewa, kusambazwa au kuuzwa, kibiashara na taarifa ya 

fedha katika kipindi maalum kisichozidi siku thelasini (30) tangu 

tarehe ya taarifa hiyo. 

 

Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu 

yeyote mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya 

kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo katika kipindi 

kisichopungua siku thelathini tangu tarehe ya agizo hilo. 

 

Uwezo wa 

kuingia 

kwenye jengo 

 

6.  Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa 

Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya 

kibiashara au la mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kwa nia ya 

kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za kibiashara, 

vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo kama atakavyoona 

inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua 

kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa kodi au 

mkusanya kodi hiyo. 

 

Wajibu wa 

mlipa kodi 

 

 

 

 

 

 

7.  Kila mlipa au mkusanya kodi ya huduma atatakiwa kutoa  na au 

kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi anayotakiwa katika 

muda kama ifuatavyo; 

 

(a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi 
katika muda kama itakavyokuwa imeelekezwa na 
kamishina wa kodi ya forodha na kodi ya mlaji (VAT) 
 

(b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama 
itakavyokuwa imeelekezwa na kamishina wa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) isipokuwa haitakuwa zaidi 
ya muda wa kulipa kodi ya mlaji (VAT) 

 

(c)  Watu wengine na makampuni watalipa katika awamu 
nne (4) awamu ya kwanza ikianzia katika kipindi cha 
miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi cha 
mahesabu,au kukatwa kutoka katika malipo ya kazi kwa 



4 

 

huduma iliyotolewa. 
 

Kumbukumbu 

za biashara 

 

 

 

8.  Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mlipa 

kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu 

za biashara na vitabu vya hesabu kwa niaba ya kupata taarifa 

kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya kodi ya huduma. 

  

Kamishina  

 

 

 

9.  Mkurugenzi anaweza kumteua kamishina wa kodi ya forodha au 

kodi ya mapato kutathmini na kukusanya kodi ya huduma na 

kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati kama ilivyoelekezwa 

kwenye Sheria Ndogo hizi chini ya kifungu cha 9 kwa lengo la 

kufanya tathmini, kukusanya na kupata kodi pamoja na madeni 

yake. 

 

Kiwango cha 

kodi  

 

10 (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

(3) 

Kiwango cha kodi kitakuwa ni asilimia 0.3% ya hesabu ya 

shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani na 

kodi ya mlaji. 

 

Kwa wafanya Biashara wadogo ambao ukokotoaji wa asilimia 

0.3% unakuwa mgumu, viwango vya kodi vitalipwa kwa mujibu 

wa jedwali A liliambatishwa hapa na kulingana na kiwango cha 

Biashara husika kati ya Tshs 4,000/= hadi Tshs 30,000/=, kwa 

miezi ,mitatu ( 3). 

 

Mkusanyaji kodi au mlipa kodi yeyote akishindwa kuwasilisha 

kodi yake au ya mlipa kodi, atachukuliwa kama hajalipa kodi na 

anastahili au kuwajibika kulipa kodi hiyo kama vile ndiye mlipa 

kodi ya Halmashauri na njia zote za kukusanya madeni 

zitatumika dhidi yake kama vile ndiye mlipa kodi husika.  

 

Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi 

anaweza kuteua wakala kukusanya kodi kwa niaba yake. 
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Jinsi ya 

kuwasilisha 

hesabu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11. (1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(3) 

kila mlipa kodi au mkusanya kodi atatakiwa kuwasilisha kwa 

Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi minne 

tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu ya kodi anayostahili 

katika mkupuo mmoja.  

 

Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake 

kwa Mwaka wote wa pato aidha ametakiwa kufanya hivyo na 

Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa anafikiri kwamba mlipa kodi 

huyo ana wajibu wa kulipa kodi kwa mwaka huo anaweza kwa 

kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa kodi 

huyo isipokuwa tathimini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa 

mlipa kodi anayostahili kwa mjibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa 

kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. 

 

Kodi iliyothaminiwa kwa mujibu wa kifungu 10 (1) cha Sheria 

Ndogo hizi italipwa katika siku thelathini (30) tangu tarehe ya 

kufanya tathmini. 

 

 

 

12. (1) 

 

 

 

 

 

 

(2) 

Mtu yeyote anayetakiwa kulipa kodi akishindwa kuwasilisha 

hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi katika kipindi kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 

kwa Mwezi au shilingi Elfu Hamsini (50,000/=)   kutegemea 

kiwango kipi kitakuwa kikubwa. 

 

Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya hesabu 

zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi anachotakiwa 

kulipa, na inapobainika kuwa ufichaji au upunguzaji huo 

aliufanya kwa makusudi mtu huyo atatozwa ushuru pamoja na 

nyongeza ya kodi ya asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya 

kodi anayotakiwa kulipa na hesabu alizowasilisha pamoja na 

kiwango cha kodi halisi. 

 

Jumla ya riba 

kutozwa 

kwenye 

ushuru 

usiolipwa 

 

 

 

 

 

 

13. (1) 

 

 

 

 

(2) 

Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya asilimia 15% kwa 

Mwezi na itatakiwa kulipwa pamoja na kodi anayodaiwa.  

 

Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa kama kodi 

inayostahili kulipwa na njia zote za kukusanya kodi na riba hiyo 

italipwa na mlipa kodi hiyo. 

 

Makosa 

 

14.  Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 12 cha sheria hii; Mtu 

yeyote ambaye bila ya sababu za msingi:- 
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Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli; 

 

(a) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa 
inayotakiwa kuwasilisha  kwa Halmashauri katika muda 
uliowekwa  
 

(b) Atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au hesabu  
 

(c)  Atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au 
nyaraka kwa ajili ya uchunguzi  

Atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria hizi Ndogo. 

 

Utoaji wa 

taarifa ya 

uongo 

 

15. (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi;- 

(a) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu 
zisizokuwa sahihi 

 

(b)  Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote 
linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la 
kulipa kodi.  

 

(c) Ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au 
kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu au 
kumbukumbu. 

 

(d) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa mwidhiniwa 
kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa. 

     

Mtu yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atalazikima kukiri 

kosa hilo kwa kujaza fomu maalumu mbele ya mkurugezi kama 

ilivyo katika jedwali B la Sheria Ndogo hizi. 

 

Adhabu 

 

 

 

 

 

16 (1) 

 

 

 

 

 

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa la jinai na akipatikana na 

hatia atalazimika kulipa faini isiyozidi Elfu hamsini (50,000/=) 

au kifungo cha miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa pamoja 

faini na kifungo na kulipa kodi hiyo. 
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 , 

 

(2) 

Pamoja na adhabu katika kifungu cha 17 (1) cha Sheria Ndogo 

hizi; mkosaji atawajibika kuilipa Halmashauri gharama 

iliyoingia kutokana na kuvunja masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Kufifilisha 

kosa 

17  Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza kushughulikia kosa hilo na 

kuagiza kuwa mtu huyo alipe deni analodaiwa; kwa kujaza hati ya 

kukiri kosa, kama ilivyo katika jedwali  B la Sheria Ndogo hizi. 

 

JEDWALI A. 

VIWANGO VYA KODI YA HUDUMA KWA WAFANYA 

BIASHARA WADOGO CHINI YA KIFUNGU 10 (2)’ 

NA. AINA NA KIWAGO 

CHA BIASHARA 

KIASI CHA 

KODI 

KIPINDI 

CHA 

MALIPO 

1 Maduka ya jumla na Hard 

ware 

25,000 Miezi 3 

2 Makampuni ya kusambaza 

kebo na mitandao 

15,000 Miezi 3 

3 Mashine za kukoboa 

mpunga na kusaga mahindi 

12,000 Miezi 3 

4 Maduka ya rejareja 

(retails) 

900 Miezi 3 

5 Biashara nyinginezo Kati ya 4000 

hadi 6000 

Miezi 3 
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JEDWALI   B. 

 

HATI YA KUKIRI KOSA 

 

 

Tarehe……………………………… 

 

Hati Na……………………………………… ya mwaka 20…………. 

 

Mimi……………………………………………………………………………………………

…. nakiri Chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi za (Kodi ya Huduma) za 

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE za Mwaka ,2015 kutenda makosa yafuatayo:- 

 

1……………………………………………………………………………………… 

2.……………………………………………………………………………………… 

3.……………………………………………………………………………………… 

4.……………………………………………………………………………………… 

5.……………………………………………………………………………………… 

 

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya 

Shilingi…………………….(kwa 

maneno:……………………………………………………………….) 

badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya. 

 

Saini ya Mkosaji……………………………………. Tarehe………………………………… 

 

 

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-  

 

Jina……………………..................... Cheo…………………………… 

 

     Saini……………………………….                  Tarehe…………………… 
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Muhuri na Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE ilibandikwa katika Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 30 

mwezi Aprili mwaka  2015  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;- 

 

 

 

…………………………….. 

SHADRACK MHAGAMA 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE. 

 

 

 

…………………………….. 

ROBERT KAMOGA 

Mwenyekiti,  

Halmashauri ya Wilaya ya SIKONGE. 

 

 

 

 

NIMEKUBALI. 

 

 

……………………………. 

MHE.MIZENGO P. PINDA(MB) 

WAZIRI MKUU. 

 

 

Dodoma 

Tarehe……………Mwezi…………2015 

 

 

 

 

 

 

 

 


